Magunguna

Abubuwa 5 Da Zaku Iyayi Don Kiyaye Lafiyar A Koda Yaushe

Koda suna da mahimmanci ga jiki yayin da suke tace ruwa mai yawa, abubuwan sharar gida, da sauran ƙazanta daga jinin ku. Ana fitar da wannan ta fitsari.

Koda kuma suna da alhakin kunna bitamin D a cikin jikin ku wanda ke taimakawa jikin ku sha calcium don gina kashi da tsarin aikin tsoka.Kodan kuma suna daidaita matakan potassium da pH gishiri a cikin jiki.

Suna samar da hormones da ke tsarawa da sarrafa samar da jajayen ƙwayoyin jiniKare koda naka yana da mahimmanci ga lafiyarka da lafiyar gaba ɗaya. Ta hanyar kare koda, jikinka zai yi aiki yadda ya kamata.Ga wasu abubuwa da zaku iya yi don kare koda. 

1. motsa jiki akai-akai

Motsa jiki hanya ce mai kyau don kare koda. Yana rage hawan jini kuma yana rage haɗarin kamuwa da cutar koda wanda ke da mahimmanci don hana lalacewar koda.Rawa, gudu, da tafiya sune manyan shawarwarin motsa jiki don lafiyar ku. Ba sai ka yi gudun fanfalaki don motsa jiki ba. Yi nishaɗi ta hanyar yin duk wani aiki da kuke jin daɗin da ke sa ku shagala. Zai fi sauƙi ka manne wa irin wannan aikin fiye da yin abin da ba ka jin daɗi. 
.
.
• 2. Sha ruwa

Shan ruwa akai-akai yana da lafiya ga koda. Shan gilashin ruwa takwas a rana shine manufa mai kyau domin yana taimaka maka ka kasance cikin ruwa. 
.
.
•Ruwa yana share gubobi da sodium daga kodanku kuma yana taimakawa rage haɗarin cututtukan koda na yau da kullun. Lokacin shirya abincin ku na yau da kullun, abubuwan kamar lafiyar gaba ɗaya, yanayi, da salon rayuwa yakamata a yi la’akari da su. 
.
.
•3. Daidaita ciwon sukari na jini

Mutanen da ke da yanayin da ke haifar da hawan jini ko ciwon sukari na iya haifar da lalacewar koda. 

Hakan ya faru ne saboda lokacin da ƙwayoyin jikinka ba za su iya amfani da sukari (glucose) a cikin jinin ku ba, to sai a tilasta wa kodanku yin aiki tukuru don tace jinin ku wanda zai iya haifar da lalacewar koda.

Sarrafa ko daidaita sukarin jinin ku yana taimakawa rage haɗarin lalacewar koda. 
.
.
.
•4. Cin abinci Mai lafiya da kula da nauyi

Mai da hankali kan cin abinci maras ƙarancin sodium a dabi’a kamar kayan lambu, hatsi gabaɗaya, kifi, da sauransu.

Abincin lafiya wanda ba shi da ƙarancin sodium da sauran abinci masu lahani na koda na iya taimakawa rage haɗarin lalacewar koda.Mutanen da ke da kiba suna cikin haɗari ga yanayin kiwon lafiya da yawa waɗanda zasu iya lalata koda.

Kula da nauyin ku zai rage haɗarin yanayin kiwon lafiya da yawa wanda zai iya haifar da lalacewar koda. 
.
.
1.
1•5. Yi gwajin aikin koda akai-akai

2•Idan kana da babban haɗarin kamuwa da cutar koda ko cutar koda, zai yi kyau a yi gwajin aikin koda akai-akai.
3.Gwajin koda na yau da kullun yana taimaka muku sanin lafiyar koda.Mutane masu zuwa za su iya amfana daga gwajin aikin koda:

4.Mutanen da ke da tarihin cutar hawan jini.Mutanen da suka kai shekaru 60 zuwa sama.Mutanen da suke da kiba (kiba).
5.Mutanen da suka yi imani suna iya lalacewar koda.Gwajin koda na yau da kullun yana taimakawa wajen rage ko hana duk wani lahani da zai iya faruwa a nan gaba.Koda wani muhimmin bangare ne na tsarin jiki. Ba za a iya yin watsi da aikin koda ba saboda yana da matukar muhimmanci ga jiki. Don kiyaye lafiyar ku gaba ɗaya, kuyi waɗannan abubuwa biyar da aka ambata a sama don kare koda.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button